เลือกอย่างไรระหว่าง SAP Business One และ SAP Business By Design
คุณกำลังพยายามตัดสินใจระหว่าง SAP Business One และ SAP Business ByDesign สำหรับความต้องการซอฟต์แวร์ธุรกิจของคุณอยู่หรือไม่? การตัดสินใจที่ถูกต้องอาจเป็นเรื่องยาก
![sapb1 sapbyd](https://www.sundae.co.th/wp-content/uploads/2024/02/sapb1-sapbyd.jpeg)
บทความนี้จะให้การเปรียบเทียบระหว่างทั้งสองระบบ โดยเน้นถึงความแตกต่างที่สำคัญ เพื่อให้คุณสามารถตัดสินใจได้อย่างมีข้อมูล
1) การปรับใช้ (Deployment)
สำหรับการปรับใช้ SAP Business One และ SAP Business By Design มีแนวทางที่แตกต่างกัน
SAP Business One ได้รับการออกแบบมาให้รองรับการใช้งานทั้งภายในองค์กร (On premise) และบนคลาวด์ (Private Cloud/ Cloud hosted by Partner) ทำให้ผู้ใช้มีความสะดวกในการเลือกการใช้งาน ที่ยังสามารถควบคุมข้อมูล ฮาร์ดแวร์ และระบบไอทีได้อย่างสมบูรณ์
ในทางกลับกัน SAP Business By Design เป็นข้อเสนอบนคลาวด์อย่างเดียว ที่ให้การตั้งค่าที่ง่ายดายซึ่งสามารถกำหนดค่าได้อย่างรวดเร็วโดยมีค่าใช้จ่ายล่วงหน้าน้อยที่สุด ทำให้เหมาะสำหรับธุรกิจขนาดเล็กที่ไม่มีทรัพยากรในการจัดการโซลูชันภายในองค์กร อย่างไรก็ตาม เนื่องจากเป็นแพลตฟอร์มบนคลาวด์ จึงไม่ได้ให้การควบคุมข้อมูลและความปลอดภัยในระดับเดียวกับโซลูชันภายในองค์กร
2) อินเทอร์เฟซผู้ใช้ (User Interface)
หนึ่งในความแตกต่างที่สำคัญระหว่าง SAP Business One และ SAP Business By Design คืออินเทอร์เฟซผู้ใช้ อินเทอร์เฟซผู้ใช้ SAP Business One ถือเป็นแบบดั้งเดิมมากกว่า ซึ่งอาจมีประโยชน์สำหรับผู้ที่คุ้นเคยกับโครงสร้างบางอย่าง และต้องการมีหน้าจอที่คุ้นเคย อย่างไรก็ตาม ปัจจุบัน SAP Business One ได้ปรับปรุงหน้าจอหรืออินเทอร์เฟซใหม่ให้รองรับการทำงานผ่านเว็บบราวเซอร์ได้
ในทางกลับกัน SAP Business By Design นำเสนอการออกแบบที่ทันสมัยยิ่งขึ้นโดยเน้นที่ความสะดวกในการใช้งาน ซึ่งจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่เพิ่งเริ่มใช้ซอฟต์แวร์หรือต้องการรูปลักษณ์ที่ทันสมัย
ในส่วนของการนำทาง SAP Business One ใช้ระบบแบบไอคอน ในขณะที่ SAP Business By Design อาศัยระบบที่ขับเคลื่อนด้วยเมนู แบบแรกมีวิธีการที่ใช้งานง่ายกว่า ช่วยให้ผู้ใช้สามารถคลิกไอคอนเพื่อค้นหาฟังก์ชันที่ต้องการได้อย่างรวดเร็ว อย่างหลังสามารถให้มุมมองที่ดีขึ้นเกี่ยวกับงานที่มีอยู่และให้ผู้ใช้เห็นภาพรวมที่ดีขึ้นของคุณสมบัติทั้งหมดในซอฟต์แวร์
อินเทอร์เฟซผู้ใช้สำหรับทั้งสองระบบสามารถปรับแต่งได้ แม้ว่าตัวเลือกที่มีอาจแตกต่างกันก็ตาม SAP Business One ช่วยให้ผู้ใช้สามารถกำหนดค่าสี เพิ่มไอคอนเปิดใช้ด่วน และกำหนดตัวกรองเพื่อปรับแต่งประสบการณ์ของตน ในขณะที่ SAP Business By Design ให้ความสามารถในการลากและวางองค์ประกอบ ปรับธีมและเค้าโครง และปรับแต่งมุมมองรายงาน
3) ความยืดหยุ่น (Flexibility)
SAP Business One เป็นโซลูชันที่มีความยืดหยุ่นสูงซึ่งสามารถปรับแต่งให้ตรงตามความต้องการเฉพาะของแต่ละธุรกิจได้ รองรับการปรับแต่งและการผสานรวมกับแอปพลิเคชันบุคคลที่สาม ช่วยให้ธุรกิจสามารถเพิ่มฟังก์ชันการทำงานได้ตามต้องการ
ในทางตรงกันข้าม SAP Business By Design ให้ความยืดหยุ่นน้อยกว่า ได้รับการออกแบบมาเพื่อให้เป็นโซลูชันแบบครบวงจร และถึงแม้สามารถกำหนดค่าให้ตรงตามความต้องการบางอย่างได้ แต่แอปพลิเคชันของบุคคลที่สามและการปรับแต่งไม่ได้รับการสนับสนุน ทำให้เป็นเรื่องยากสำหรับธุรกิจในการปรับแต่งซอฟต์แวร์ให้ตรงตามข้อกำหนดที่แน่นอน
4) การจัดการข้อมูล (Data Management)
ในการจัดการข้อมูล มีความแตกต่างที่ชัดเจนบ้างระหว่าง SAP Business One และ SAP Business By Design
SAP Business One นำเสนอแนวทางแบบดั้งเดิมมากขึ้นในการจัดการข้อมูล โดยฐานข้อมูลส่วนกลางขนาดใหญ่จะจัดเก็บข้อมูลทั้งหมดขององค์กร ทำให้ง่ายต่อการจัดการฐานข้อมูลหลายฐานข้อมูลจากที่เดียว ช่วยให้เข้าถึงข้อมูลได้อย่างรวดเร็วและมีประสิทธิภาพ
ในทางกลับกัน SAP Business By Design ใช้วิธีการที่ทันสมัยกว่าในการจัดการข้อมูล ซึ่งรวมถึงการใช้การประมวลผลแบบคลาวด์สำหรับการจัดเก็บข้อมูล เช่นเดียวกับสถาปัตยกรรมแบบกระจายที่กระจายข้อมูลไปยังเซิร์ฟเวอร์หลายเครื่อง สิ่งนี้ช่วยให้ผู้ใช้เข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้นและช่วยให้สามารถปรับขนาดได้เมื่อธุรกิจเติบโตขึ้น นอกจากนี้ วิธีการที่ใช้ระบบคลาวด์นี้ยังช่วยลดความจำเป็นในการใช้เซิร์ฟเวอร์จริงขนาดใหญ่ ซึ่งส่งผลให้ประหยัดต้นทุนได้
5) การรายงาน (Reporting)
สิ่งสำคัญที่สุดประการหนึ่งของการใช้ระบบ ERP คือความสามารถในการรายงาน ความสามารถในการรายงานของ SAP Business One และ SAP Business By Design แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญบางประการ
SAP Business One เสนอรายงานหลายฉบับสำหรับความต้องการการรายงานทั้งที่กำหนดไว้ล่วงหน้าและแบบกำหนดเอง รายงานเหล่านี้สามารถจัดส่งในรูปแบบ เช่น PDF, Excel หรือ Crystal Reports นอกจากนี้ SAP Business One ยังมอบแดชบอร์ดระบบธุรกิจอัจฉริยะแบบกราฟิกให้ผู้ใช้ซึ่งให้ข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับข้อมูลที่รวบรวมในระบบ
SAP Business by Design ช่วยให้ผู้ใช้มีความยืดหยุ่นมากขึ้นในความต้องการในการรายงาน ระบบประกอบด้วยเครื่องมือสร้างรายงานในตัวและโปรแกรมแก้ไขเอกสารออนไลน์ซึ่งช่วยให้ผู้ใช้ปรับแต่งรายงานให้ตรงกับความต้องการที่แท้จริงได้
นอกจากนี้ยังมีองค์ประกอบการวิเคราะห์ที่ช่วยให้ผู้ใช้สามารถสร้างแบบสอบถามเชิงวิเคราะห์ที่ซับซ้อนและรับข้อมูลเชิงลึกที่ลึกซึ้งยิ่งขึ้นในข้อมูลของพวกเขา สุดท้ายนี้ SAP Business By Design ยังมอบชุดรายงานที่กำหนดไว้ล่วงหน้าและแดชบอร์ดที่ปรับแต่งได้ให้กับผู้ใช้ซึ่งมีตัวเลือกการรายงานที่หลากหลาย
บทสรุป
การเลือกระหว่าง SAP Business One และ SAP Business By Design อาจเป็นเรื่องที่น่ากังวล เมื่อตัดสินใจ ให้พิจารณาความต้องการทางธุรกิจเฉพาะของคุณและฟีเจอร์ที่แต่ละผลิตภัณฑ์นำเสนอ
SAP Business One เหมาะสำหรับธุรกิจขนาดเล็กและขนาดกลางที่ให้ทางเลือกในการใช้งานทั้งแบบติดตั้งภายในองค์กร หรือแบบคลาวด์ ในขณะที่ SAP Business By Design เป็นโซลูชันบนคลาวด์เท่านั้น ที่ออกแบบมาเพื่อปรับขนาดตามธุรกิจที่กำลังเติบโต โซลูชันทั้งสองมีตัวเลือกอินเทอร์เฟซผู้ใช้ ความยืดหยุ่น การจัดการข้อมูล และความสามารถในการรายงานที่หลากหลาย ท้ายที่สุดแล้ว การเลือกระหว่างทั้งสองควรขึ้นอยู่กับความต้องการในปัจจุบันและแผนการเติบโตในอนาคต
สนใจ SAP Business One สอบถามได้ที่
บริษัท ซันเด โซลูชันส์ จำกัด
โทร 026348899 อีเมล sales@sundae.co.th
เว็บไซต์ https://www.sundae.co.th/solution/erp/sap-business-one/
- กุมภาพันธ์ 13, 2024
- Posted by: sundaeadmin
- Category: Articles-TH
![sapb1 sapbyd](https://www.sundae.co.th/wp-content/uploads/2024/02/sapb1-sapbyd.jpeg)